Gwobrwyo goreuon byd y theatr

Crys 13 y Scarlets
Image caption Dywed y beirniaid fod y sioe un-dyn Grav wedi gwneud argraff ar gynulleidfaoedd led led Cymru

Perfformiad Theatr Bara Caws o Difa oedd yn fuddugol yn y categori Cynhyrchiad Gorau yn yr Iaith Gymraeg yn Gwobrau Theatr Cymru 2016.

Cafodd categori Gwobr y Gynulleidfa ei hennill am y ddrama Grav gan Gwmni Torch, gyda phleidlais yn cael ei chynnal ar-lein.

Dywedodd trefnydd y noson wobrwyo Mike Smith fod y "pleidleisiau dros Grav yn dangos sut wnaeth y sioe un dyn yma wneud argraff ar gynulleidfaoedd wrth iddi fynd ar daith drwy Gymru."

Mae'r ddrama yn son am fywyd y diweddar Ray Gravell.

Cafodd y seremoni wobrwyo ei chynnal yn Theatr y Sherman, Caerdydd, nos Sadwrn.

Aeth y tair gwobr opera i Opera Cenedlaethol Cymru, gyda'r cyfarwyddwr y Cwmni, Lothar Koenigs, yn ennill y categori Sain Gorau.

Eleni roedd yna 593 o enwebiadau gan 34 o feirniaid led led Cymru.

Mae'r rhestr enillwyr isod.

Y SIOE ORAU AR GYFER PLANT A PHOBOL IFANC

Enillydd: Arabian Nights, Sherman Cymru

SAIN GORAU

Enillydd: Lothar Koenigs, Pelléas et Mélisande, Opera Cenedlaethol Cymru

GOLEUO GORAU

Enillydd: Terry Hands, Hamlet, Theatr Clwyd

DYLUNIO A/NEU GWISGOEDD GORAU

Enillydd: Holly McCarthy, The Royal Bed, Theatr Pena, cyd-gynhyrchiad Glan yr Afon ar y cyd â Theatr y Torch

PERFFORMIAD GORAU MEWN CYNHYRCHIAD OPERA - GWRYW

Enillydd: Christopher Purves, Pelléas et Mélisande, Opera Cenedlaethol Cymru

PERFFORMIAD GORAU MEWN CYNHYRCHIAD OPERA - MENYW

Enillydd: Rosa Feola, I Puritani, Opera Cenedlaethol Cymru. Cyd-gynhyrchiad gyda Den Jyske Opera/ Opera Genedlaethol Denmarc

CYNHYRACHID OPERA GORAU

Enillydd: Pelléas et Mélisande, Opera Cenedlaethol Cymru

ENSEMBLE GORAU

Enillydd: Pelléas et Mélisande, Opera Cenedlaethol Cymru

DRAMODYDD GORAU YN YR IAITH GYMRAEG

Enillydd: Llŷr Titus, Drych, Cwmni'r Frân Wen mewn cydweithrediad â Theatr Genedlaethol Cymru

DRAMODYDD GORAU YN YR IAITH SAESNEG

Enillydd: Alun Saunders, A Good Clean Heart, The Other Room

CYNHYRCHIAD DAWNS GORAU

Enillydd: Stories from a Crowded Room, Earthfall mewn partneriaeth â Chapter

ARTIST DAWNS GORAU - MENYW (PERFFORMIWR A/NEU GOREOGRAFFYDD)

Enillydd: Eddie Ladd, Dawns Ysbrydion, Theatr Genedlaethol Cymru mewn partneriaeth â Galeri Caernarfon

ARTIST DAWNS GORAU - GWRYW (PERFFORMIWR A/NEU GOREOGRAFFYDD)

Enillydd: Gwyn Emberton, TRIPTYCH III, De Oscuro ar a cyd â Canolfan Mileniwm Cymru a Chapter

CYNHYRCHIAD GORAU YN YR IAITH GYMRAEG

Enillydd: Difa, Theatr Bara Caws

CYNHYRCHIAD GORAU YN YR IAITH SAESNEG

Enillydd: The Dying of Today, The Other Room

CYFARWYDDWR GORAU

Enillydd: Kate Wasserberg, Blasted, The Other Room

GWOBR Y GYNULLEIDFA

Enillydd: Grav, Cwmni'r Torch

LLWYDDIANT ARBENNIG

Enillydd: Jessica Cohen a Jim Enni