Hukumu kesi ya shambulio la Al-Shabab Uganda

Washtakiwa Haki miliki ya picha AFP
Image caption Baadhi ya washtakiwa walidai kuteswa wakiwa korokoroni

Mahakama mjini Kampala leo inatarajiwa kutoa hukumu katika kesi ambapo wanaume 13 wameshtakiwa kuhusiana na mashambulio ya mabomu yaliyotekelezwa na al-Shabaab mwaka 2010.

Watu zaidi ya 70 walifariki kwenye mashambulio hayo yaliyotekelezwa watu wakitazama fainali ya Kombe la Dunia la mwaka 2010.

Kesi hiyo imechukua miaka sita.

Baadhi ya washtakiwa walikuwa wameambia mahakama kwamba waliteswa na maafisa wa ujasusi wa kanda, Marekani na Uingereza.

Lakini mahakama ya kikatiba nchini Uganda ilifutilia mbali madai hayo.

Washtakiwa 13

Washukiwa ni 13 kutoka Uganda, Kenya na Tanzania. Saba ni Waganda, 5 Waenya na mmoja anatoka Tanzania.

Wao ni: Bw Habib Suleiman Njoroge, Isa Ahmed Luyima Abubaker Betamatory na Dkt Ismail Kalule.

Wengine ni Suleiman Hijar Nyamandondo, Hassan Haruna Luyima, Hussein Hassan Agade, Bw Idris Magondu, Mohamed hamid Suleiman na Yahya Suleiman Mbuthia.

Kutokea kwa shambulio

Shambulio lilifanyika 11 Julai, 2010 na vituo viwili vilishambuliwa Ethiopian Village Restaurant, Kabalagala na Kyadondo Rugby Club, Nakawa watu waliopokuwa wamekusanyika kutazama fainali ya Kombe la Dunia iliyokuwa ikichezewa Afrika Kusini.

Idadi ya wahanga

Watu 74 walifariki katika shambulio hilo na wengine 70 kujeruhiwa. Takriban watu 60 waliouawa ni wa kutoka Uganda. Wengine waliofariki dunia ni kutoka mataifa ya Ethiopia, Eritrea, India na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na mmoja kutoka Ireland na Marekani.

Kuendeshwa kwa kesi

Kesi ilianza miaka mitano baadaye baada ya kucheleweshwa na hatua ya washukiwa kupinga kupelekwa kwao nchini Uganda na kudai kuteswa na vikosi vya usalama.

Lakini Oktoba 2014 mahakama ya kikatiba ilitupilia mbali kesi yao na hivyo kesi kuanza.

Wanashtakiwa makosa ya: ugaidi, mauaji na kuwa wanachama wa kundi la kigaidi.

Jaji wa mahakama kuu aliyesikiliza kesi hiyo ni jaji Alfonso Owiny Dollo.

Mwendesha mashtaka kuuawa

Wakati mmoja muongoza mashtaka aliuawa na watu wasiojulikana waliokuwa na bunduki.