สวนสวยในฝัน ตอนที่ 1

การประกวดภาพถ่ายสวนนานาชาติแห่งปี ครั้งที่ 10 ซึ่งเป็นการประกวดภาพถ่ายระดับแนวหน้าของโลกที่เน้นเรื่องสวน พรรณไม้ และดอกไม้ ได้ภาพที่ชนะใจกรรมการแล้ว

การประกวดครั้งนี้มีหลายรางวัล โดยมีรางวัลภาพชนะเลิศเป็นรางวัลใหญ่ที่สุด นอกจากนี้ยังมีรางวัลภาพยอดเยี่ยมสำหรับการประกวดภาพถ่ายประเภทต่าง ๆ ด้วย เช่น พรรณไม้งาม สวนงาม ชีวิตสัตว์ในสวน ทุ่งดอกไม้ป่า เป็นต้น

บีบีซีนำภาพที่ได้รางวัลภาพชนะเลิศ ภาพยอดเยี่ยมในประเภทต่าง ๆ รวมทั้งภาพเด่น ๆ ที่เข้ารอบมาแบ่งปันให้ผู้อ่านได้ชมความงดงามของสวนสวย ๆ กัน

Image copyright LEE ACASTER
คำบรรยายภาพ ภาพรางวัลชนะเลิศ "สิ่งที่เหลืออยู่"

รางวัลชนะเลิศ - ลี เอแคสเตอร์

ภาพชนะเลิศรางวัลใหญ่สุดจากการประกวดในปีนี้เป็นผลงานของ ลี เอแคสเตอร์ กับภาพที่ชื่อว่า "สิ่งที่เหลืออยู่" เป็นภาพที่บันทึกไว้ช่วงปลายฤดูใบไม้ร่วง ที่อุทยานแห่งชาติสโนว์โดเนียในนอร์ธเวลส์ ภาพนี้ยังได้รับรางวัลภาพยอดเยี่ยมประเภทต้นไม้ ป่าไม้ และผืนป่าอีกด้วย

ไทโรน แมกกลินชี หนึ่งในคณะกรรมการตัดสินให้ความเห็นว่า ภาพปลายฤดูใบไม้ร่วงที่ดูเรียบง่ายภาพนี้น่าดูมาก ทะเลสาบที่ออกเป็นสีทึม ๆ ฉากหลังเป็นเสมือนผืนผ้าใบให้ต้นเบิร์ชได้เผยโฉมสีสันและความงดงามของมันในช่วงปลายฤดูใบไม้ร่วง องค์ประกอบภาพจัดได้อย่างลงตัว กิ่งก้านและแขนงแต่ละกิ่ง รวมทั้งใบของต้นเบิร์ชเต็มไปด้วยรายละเอียดที่ดึงให้ผู้ชมจ้องมองลึกลงไปในภาพ และเมื่อยิ่งได้เพ่งพิศ ก็จะเห็นภาพสะท้อนกระจกสีของธรรมชาติ ลึกลงไปในความลึกลับและการเปรียบเปรย

ประเภท สวนสวย

Image copyright NIGEL MCCALL
คำบรรยายภาพ สายัณห์แห่งฤดูใบไม้ร่วงที่อาเบอร์เกรสนี

ภาพยอดเยี่ยมรางวัลที่ 1 - ไนเจล แมกคัล

ชื่อภาพ "สายัณห์แห่งฤดูใบไม้ร่วงที่อาเบอร์เกรสนี" ที่สวนอาเบอร์เกรสนี ในเวลส์ สหราชอาณาจักร

Image copyright CATHY COOPER
คำบรรยายภาพ ดาวเรืองจรัสแสง

เข้ารอบสุดท้าย - เคธี คูเปอร์

ชื่อภาพ "ดาวเรืองจรัสแสง" ที่โรงแรมวินดาเมียร์ เมืองดาร์จีลิง รัฐเบงกอลตะวันตก อินเดีย

Image copyright VOLKER MICHAEL
คำบรรยายภาพ แสงแรกแห่งอรุณ

เข้ารอบสุดท้าย - โวลเกอร์ มิฮาแอล

ชื่อภาพ "แสงแรกแห่งอรุณ" ที่หมู่บ้านจิสตรัม จังหวัดฟรีสแลนด์ เนเธอร์แลนด์

ประเภท ชีวิตสัตว์ในสวน

Image copyright ROSS HODDINOTT
คำบรรยายภาพ ผีเสื้อขาวลายหินอ่อน

ภาพยอดเยี่ยมรางวัลที่ 1 - รอสส์ ฮอดดิน็อต

ชื่อภาพ "ผีเสื้อขาวลายหินอ่อน" ที่เขตอนุรักษ์ธรรมชาติแห่งชาติดันส์เดน มณฑลเดวอน สหราชอาณาจักร

Image copyright HENRIK SPRANZ
คำบรรยายภาพ จ๊ะเอ๋ยามเย็น

รางวัลที่ 2 - เฮนริก สปรานซ์

ชื่อภาพ "จ๊ะเอ๋ยามเย็น" ที่ กรุงเวียนนา ออสเตรีย

Image copyright MINGHUI YUAN
คำบรรยายภาพ เจ้าชายกบ

เข้ารอบสุดท้าย - หมิงฮุย หยวน

ชื่อภาพ "เจ้าชายกบ" ที่สวนพฤกษศาสตร์หวู่ฮั่น เมืองหวู่ฮั่น จีน

Image copyright LILI GAO
คำบรรยายภาพ รอคอย

เข้ารอบสุดท้าย - ลิลี กัว

ชื่อภาพ "รอคอย" ที่มณฑลเหลียวหนิง จีน

Image copyright JULIAN RAD
คำบรรยายภาพ กระรอกจอมกระหาย

เข้ารอบสุดท้าย - จูเลียน รัด

ชื่อภาพ "กระรอกจอมกระหาย" ที่กรุงเวียนนา ออสเตรีย

ประเภท ทุ่งดอกไม้ป่า

Image copyright GIANLUCA BENINI
คำบรรยายภาพ ดารารายขาวยามอาทิตย์อัสดง

ภาพยอดเยี่ยมรางวัลที่ 1 - เจียนลูกา เบนนินี

ชื่อภาพ "ดารารายขาวยามอาทิตย์อัสดง" ที่เมืองเบลลูโน อิตาลี

Image copyright YI FAN
คำบรรยายภาพ เดียวดาย

รางวัลที่ 2 - ยี่ ฟาน

ชื่อภาพ "เดียวดาย" ที่เทือกเขาเฮนดวน มณฑลยูนนาน จีน

Image copyright SALVO ORLANDO
คำบรรยายภาพ ซาโปนาเรีย

รางวัลที่ 3 - ซัลโว ออร์ลันโด

ชื่อภาพ "ซาโปนาเรีย" ที่อุทยานแห่งชาติเอตนา อิตาลี

Image copyright CAROLE DRAKE
คำบรรยายภาพ ทางเดินดอกไม้รุ่งอรุณ

เข้ารอบสุดท้าย - แคโรล เดรก

ชื่อภาพ "ทางเดินดอกไม้รุ่งอรุณ" ที่มณฑลแคร์ สาธารณรัฐไอร์แลนด์

ประเภท พรรณไม้งาม

Image copyright DIANNE ENGLISH
คำบรรยายภาพ เบอร์เกเนีย

ภาพยอดเยี่ยมรางวัลที่ 1 - ดแอนน์ อิงลิช

ชื่อภาพ "เบอร์เกเนีย" ที่นิวเซาท์เวลส์ ออสเตรเลีย

Image copyright ALEXIS JAVIER ACOSTA SIMON
คำบรรยายภาพ ลาสอนิมัส

รางวัลที่ 3 - อเล็กซิส ฮาเวียร์ อคอสตา ไซมอน

ชื่อภาพ "ลาสอนิมัส" ที่เกาะลาพัลมา หมู่เกาะคะเนรี สเปน

Image copyright BERT SHANKMAN
คำบรรยายภาพ ลิตเทิลบอยลูกที่ 2

เข้ารอบสุดท้าย - เบิร์ต ชันก์แมน

ชื่อภาพ "ลิตเทิลบอยลูกที่ 2" ที่มอนต์กอเมอรี เคาน์ตี รัฐแมริแลนด์

Image copyright ANGELA DE GROOT
คำบรรยายภาพ ดอกบัตเทอร์คัพ

เข้ารอบสุดท้าย - อันเจลา เด กรูต

ชื่อภาพ "ดอกบัตเทอร์คัพ" ที่มณฑลดอร์เซ็ต อังกฤษ