The Shape of Water คว้าภาพยนตร์ยอดเยี่ยมออสการ์

นายกิลเลอร์โม เดล โทโร Image copyright Getty Images
คำบรรยายภาพ นายกิลเลอร์โม เดล โทโร ผู้กำกับชาวเม็กซิกัน ขึ้นรับรางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

ในงานประกาศผลรางวัล Academy Awards หรือรางวัลออสการ์ประจำปีนี้ ซึ่งจัดขึ้นที่โรงละครดอลบีเธียเตอร์ในนครลอสแอนเจลิสของสหรัฐฯ ปรากฏว่าภาพยนตร์แนวดราม่าแฟนตาซี The Shape of Water ซึ่งถ่ายทอดเรื่องราวความรักระหว่างหญิงใบ้ กับสิ่งมีชีวิตประหลาดครึ่งคนครึ่งปลาที่อยู่ในห้องทดลองลับ ได้ครองรางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยมและรางวัลอื่น ๆ อีก 3 รางวัล

The Shape of Water ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงออสการ์ถึง 13 รางวัล แต่คว้าไปได้ 4 รางวัล คือภาพยนตร์ยอดเยี่ยม, ผู้กำกับยอดเยี่ยมโดยนายกิลเลอร์โม เดล โทโร ผู้กำกับชาวเม็กซิกัน, รางวัลดนตรีประกอบดั้งเดิมยอดเยี่ยม และออกแบบการสร้างยอดเยี่ยม

Image copyright Reuters
คำบรรยายภาพ Frances McDormand คว้ารางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยมจากภาพยนตร์ Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

ภาพยนตร์ Darkest Hour ซึ่งเป็นดราม่าเชิงประวัติศาสตร์ยุคสงครามโลกของอังกฤษ ได้รับรางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม โดย Gary Oldman ส่วนภาพยนตร์ดราม่าสะท้อนสังคม Three Billboards Outside Ebbing, Missouri ซึ่งกวาดหลายรางวัลจากงานลูกโลกทองคำมาแล้ว คว้าอีก 2 รางวัลจากเวทีออสการ์ คือรางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม โดย Frances McDormand และรางวัลนักแสดงสนับสนุนชายยอดเยี่ยม จาก Sam Rockwell

Image copyright Getty Images
คำบรรยายภาพ นักบาสเกตบอลชื่อดัง Kobe Bryant เป็นผู้เขียนบทและพากย์เสียงตัวละครในเรื่อง Dear Basketball ด้วยตนเอง

ในงานประกาศผลรางวัลออสการ์ครั้งที่ 90 นี้ ภาพยนตร์ Dear Basketball ยังได้รับรางวัลแอนิเมชันขนาดสั้นยอดเยี่ยม โดยนักกีฬาบาสเกตบอลชื่อดัง Kobe Bryant เป็นผู้เขียนบทและพากย์เสียงตัวละครในเรื่องนี้ด้วยตนเอง

ผลรางวัล Academy Awards ประจำปี 2018 รายการอื่น ๆ

  • นักแสดงสนับสนุนหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ Allison Janney จากภาพยนตร์ I, Tonya
  • บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม โดย Jordan Peele จากภาพยนตร์ Get Out
  • บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม โดย James Ivory จากภาพยนตร์ Call Me By Your Name
  • เพลงประกอบดั้งเดิมยอดเยี่ยม ได้แก่เพลง Remember Me จากภาพยนตร์ Coco
  • ภาพยนตร์ Live Action ขนาดสั้นยอดเยี่ยม ได้แก่ The Silent Child
  • ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม ได้แก่ Icarus
  • ภาพยนตร์สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม ได้แก่ Heaven Is a Traffic Jam on the 405
  • ภาพยนตร์ต่างประเทศยอดเยี่ยม ได้แก่ A Fantastic Woman จากประเทศชิลี
  • ภาพยนตร์แอนิเมชันยอดเยี่ยม ได้แก่ Coco
  • ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม ได้แก่ Mark Bridges จากภาพยนตร์ Phantom Thread
  • แต่งหน้าทำผมยอดเยี่ยม ได้แก่ภาพยนตร์ Darkest Hour
  • ลำดับภาพยอดเยี่ยม โดย Roger Deakins จากภาพยนตร์ Blade Runner 2049
  • ตัดต่อภาพยนตร์ยอดเยี่ยม โดย Lee Smith จากภาพยนตร์ Dunkirk
  • ภาพเทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม ได้แก่ภาพยนตร์ Blade Runner 2049
  • บันทึกเสียงยอดเยี่ยม ได้แก่ภาพยนตร์ Dunkirk
  • ตัดต่อเสียงยอดเยี่ยม ได้แก่ภาพยนตร์ Dunkirk
Image copyright Reuters/Getty Images
คำบรรยายภาพ แอชลีย์ จัดด์ และมิรา ซอร์วิโน ระหว่างเดินพรมแดงหน้างาน

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

อ่านข่าวนี้เพิ่มเติม