BBC Cymru Fyw

Rhybudd Robert Howley am ddisgyblaeth

Published
image copyrightHuw Evans picture agency

Mae hyfforddwr dros dro tîm rygbi Cymru, Rob Howley, wedi dweud bod rhaid i'r tîm wella'u disgyblaeth a hunanfeddiant cyn y prawf olaf yn erbyn Awstralia ddydd Sadwrn.

Bydd yr un 15 a gollodd yn eiliadau ola'r ail brawf yn ceisio curo Awstralia ar eu tomen eu hunain am y tro cyntaf ers 43 o flynyddoedd.

Rhoddodd cic gosb Mike Harris, cic ola'r gêm, fuddugoliaeth o 25-23 i Awstralia yn Melbourne wythnos yn ôl.

"Pan ydych yn chwarae yn erbyn timau hemisffer y de, rhaid i chi fod yn fanwl ac yn ddisgybledig," meddai Howley.

Ond er colli, mae Cymru wedi cadw'r un tîm i ddechrau'r prawf olaf.

Yr unig newid yw ymysg yr eilyddion gyda Ken Owens yn dychwelyd i'r fainc yn lle Richard Hibbard - fe oedd yn gyfrifol am ildio'r gic gosb hwyr.

"Roedden ni ar y blaen am 71 o'r 80 munud, ac mae hynny'n dangos pam ein bod wedi dewis yr un tîm eto," ychwanegodd Howley.

"Mae gennym gyfle arall o'n blaenau ddydd Sadwrn i fynd dros y cam mawr yna o guro tîm o hemisffer y de, ac mae'r chwaraewyr yn barod iawn am yr her.

"Rhaid ein bod ni'n gwneud rhywbeth yn iawn i gyrraedd y pedwerydd safle yn rhestr detholion y byd rygbi, ac yn nhermau cymhwyso ar gyfer Cwpan y Byd mae'n hwb enfawr.

"Rwy'n credu bod hynny'n rhoi ysgogiad ychwanegol ar gyfer gêm y penwythnos yma."

TIMAU: AWSTRALIA vCYMRU: STADIWM ALLIANZ, SYDNEY: DYDD SADWRN, MEHEFIN 23, 6am :-

Awstralia: Kurtley Beale (Melbourne Rebels); Adam Ashley-Cooper (NSW), Rob Horne (NSW), Pat McCabe (ACT), Digby Ioane (Queensland); Berrick Barnes (NSW), Will Genia (Queensland); Benn Robinson (NSW), Tatafu Polota-Nau (NSW), Sekope Kepu (NSW), Sitaleki Timani (NSW), Nathan Sharpe (Western Force), Scott Higginbotham (Queensland), David Pocock (Western Force, capt), Wycliff Palu (NSW).

Eilyddion: Stephen Moore (ACT), Ben Alexander (ACT), Rob Simmons (Queensland), Dave Dennis (NSW), Michael Hooper (ACT), N White (ACT), A Fainga'a (Queensland).

Cymru: Leigh Halfpenny (Gleision); Alex Cuthbert (Gleision), Jonathan Davies (Scarlets), Ashley Beck (Gweilch), George North (Scarlets); Rhys Priestland (Scarlets), Mike Phillips (Bayonne); Gethin Jenkins (Toulon), Matthew Rees (Scarlets), Adam Jones (Gweilch), Bradley Davies (Gleision), Alun Wyn Jones (Gweilch), Dan Lydiate (Dreigiau), Sam Warburton (Gleision, capt), Ryan Jones (Gweilch).

Eilyddion: Ken Owens (Scarlets), Paul James (Gweilch), Luke Charteris (Perpignan), Justin Tipuric (Gweilch), Rhys Webb (Gweilch), James Hook (Perpignan), Scott Williams (Scarlets).

Dyfarnwr: Craig Joubert (De Affrica).

Straeon perthnasol

  • Tîm Cymru i wynebu Awstralia yn y gêm brawf olaf