Mzozo wa DRC: Wanafunzi wanaosoma katika shule za mpakani na Rwanda wakwama

Rubavu

Wanafunzi wa Rwanda wanaosoma mjini Goma-DRC  wanakabiliwa na vitisho vya usalama kutokana na mzozo uliopo  kati ya nchi hizo mbili jirani.

Hali bado si shwari mpakani na hii inazua wasiwasi miongoni mwa baadhi ya wazazi katika mji wa Rubavu ambao  watoto wao wanaosomea  nchini DRC , wakisema kuna hatari ya wao  kulengwa kutokana na  jinsi walivyo.

Mwandishi wa BBC Yves Bucyana  akiwa mjini Rubavu  amezungumza  na  baadhi ya wanafunzi na wazazi  ili kujua jinsi mivutano na machafuko hayo yanavyoathiri elimu yao.

Alianza kwa kutembelea mtaa wa kifahari uliopewa jina la RCD mjini Rubavu  wanamoishi raia wengi

Anasema kwamba baadhi ya wanafunzi raia wa Rwanda wanaoishi katika eneo hilo walishindwa kurejea katika shule zao mjini Goma.

Wanafunzi hao ambao hawakutaka majina yao kutajwa kwa sababu za usalama wao walielezea masaibu yao:

Mmoja wao ananukuliwa akisema kwamba wale walio na familia zao mjini Goma walikubaliwa   kusalia  huku wengine walio na familia nchini Rwanda wakitakiwa kurudi  nchini Rwanda mara moja.

Mama mmoja ambaye pia hakutaka jina lake litajwe kwa sababu ya usalama wa watoto wake  4 wanaosomea mjini Goma anasema kwamba awali watoto wake wamekuwa wakisomea mjini Goma na kurudi nchini Rwanda bila tatizo lolote lakini sasa ni mmoja ya wazazi ambao wamekuwa na shaka.

“Watoto wangu wanasomea Goma huku wakirudia nchini Rwanda, mwanzo hakukuwa na tatizo lakini kwa sasa kutona na hali ilivyo  tuna mashaka sana. siku ya kwanza ya maandamano nilipata wasi wasi mkubwa-mtoto wangu alichukua boda boda toka shuleni  ili kumfikisha mpakani walipofika katikati ya njia alipomwambia mwendesha boda boda kuwa anaelekea kwenye mpaka wa Rwanda akamuacha hapo kwa kumwambia :’kumbe wewe ni Mnyarwanda’ si unaona ni shida?’

Lakini afisa tawala wana maoni gani kuhusa hali hiyo?

Mwandishi wetu alifanikiwa kumhoji, Meya wa mji wa Rubavu Ildephonse Kambogo aliyesisitiza  kwamba Rwanda inawataka raia wake kuzingatia swala la usalama wao na kupunguza safari zao  kwenda nchini Congo.

Meya huyo anasema kwamba wamekuwa wakifanya mikutano  ili kuuhamasisha umma kuepuka safari zisizo na za lazima nchini DR Congo.

Kulingana na mzazi mmoja ,wanafunzi  kutoka Rwanda wanaosomea mjini Goma ni wengi japokuwa idadi yao kamili  haijulikani.

Hapo awali manispaa ya mji wa Rubavu ilikuwa na mpango wa kuwataka wanafunzi wa Rwanda wanaosomea mjini Goma kuja kusomea hapa mjini Rubavu na kuanza kutayarisha baadhi kwa lugha ya kiingereza,lakini inavyoelekea mpango huo ulishindwa kufanya kazi. Na baadhi ya wazazi hawakuridhika na mpango huo:

‘’Mpango bado upo lakini hatujaridhika na mipango iliyochukuliwa  wala viwango vyenyewe vya elimu - ina maana wale watoto wamezoea kusomea Congo na ili kuwaweka sawa  na  wenzao wanaosomea hapa Rwanda ni shida kubwa sana, ndiyo sababu tuliamua kuwabakisha Congo ingawaje sasa usalama wa huko unatutia woga na hatujui la kufanya.’’

Raia wa mjini Rubavu wanasema wanapendelea amani ipatikane katika upande wa pili wa mpakani ili Watoto wao wanaosomea nchini Congo warudi haraka shuleni.

Mfumo wa elimu wa nchi mbili ni tofauti - huku Congo wakitumia Kifaransa ,Rwanda wanatumia lugha ya Kiingereza.