Bihar:Mwana wao alitoweka - kisha tapeli akachukua nafasi yake  kwa miaka 41

TH

Chanzo cha picha, RONNY SEN

Maelezo ya picha,

Dayanand Gosain alijifanya kuwa mtoto wa mwenye nyumba aliyepotea na aliishi na familia hiyo kwa miaka 41.

Mahakama nchini India imemfunga jela mwanamume mmoja aliyepatikana na hatia ya kujifanya mtoto wa mwenye nyumba tajiri kwa miaka 41. Mwandishi wa BBC Soutik Biswas anasimulia hadithi yenye kusisimua ya udanganyifu na ucheleweshaji wa haki.

Mnamo Februari 1977, mvulana tineja alitoweka alipokuwa akirejea nyumbani kutoka shuleni katika jimbo la mashariki la Bihar.

Kanhaiya Singh, mwana pekee wa zamindar (mwenye nyumba) tajiri na mwenye ushawishi katika wilaya ya Nalanda, alikuwa akirejea kutoka kwa siku ya pili ya mitihani. Familia yake iliandikisha "ripoti ya mtu aliyepotea" kwa polisi.

Juhudi za kumpata Kanhaiya ziliambulia patupu. Baba yake mzee alipatwa na msongo wa mawazo  na akaanza kutembelewa na matapeli.Mganga mmoja wa kijijini alimwambia mwanawe yuko hai na "atatokea" hivi karibuni.

Mnamo Septemba 1981, mwanamume mwenye umri wa miaka 20 aliwasili katika kijiji, karibu kilomita 15 (maili 9) kutoka ambapo Kanhaiya aliishi.

Alikuwa amevaa zafarani na alisema aliimba nyimbo na kuomba riziki. Aliwaambia wenyeji kwamba alikuwa "mtoto wa mtu mashuhuri" wa Murgawan, kijiji cha mvulana aliyepotea.

Kilichotokea baadaye si wazi kabisa. Lakini kinachojulikana ni kwamba wakati uvumi kwamba mwanawe aliyetoweka amerejea ulipomfikia Kameshwar Singh, alisafiri hadi kijijini kujionea.

Baadhi ya majirani zake waliokuwa wameambatana na Singh walimweleza kuwa mtu huyo ni mtoto wake na akampeleka nyumbani.

"Macho yangu yanafifia na siwezi kumuona vizuri. Mkisema ni mwanangu, nitamhifadhi," Singh aliwaambia watu hao, kwa mujibu wa rekodi za polisi.

Unaweza pia kusoma

Chanzo cha picha, RONNY SEN

Siku nne baadaye, habari za kurudi kwa mwanawe zilimfikia mke wa Singh, Ramsakhi Devi, ambaye alikuwa akitembelea mji mkuu wa jimbo hilo, Patna, pamoja na binti yake, Vidya. Alikimbia kurudi kijijini na, alipofika, akagundua kuwa mtu huyo hakuwa mtoto wake.

Kanhaiya, alisema, alikuwa na "alama ya kukatwa upande wa kushoto wa kichwa chake", ambayo haikupatikana kwa mtu huyu. Pia alishindwa kumtambua mwalimu kutoka shule ya mvulana huyo. Lakini Singh alikuwa na hakika kwamba mtu huyo alikuwa mtoto wao.

Siku kadhaa baada ya tukio hilo, Ramsakhi Devi alifungua kesi ya uigaji na mtu huyo alikamatwa kwa muda mfupi na kukaa jela mwezi mmoja kabla ya kupata dhamana.

Kilichotokea katika miongo minne iliyofuata ni hadithi ya kuhuzunisha ya udanganyifu ambapo mtu alijifanya kuwa mtoto wa mwenye nyumba aliyepotea na kujiingiza nyumbani kwake. 

Hata alipokuwa kwa dhamana, alichukua utambulisho mpya, akaenda chuo kikuu, akaoa, akakuza familia na kupata vitambulisho vingi vya bandia.

Kwa kutumia vitambulisho hivi, alipiga kura, akalipa kodi, akatoa bayometriki kwa kitambulisho cha kitaifa, akapata leseni ya bunduki na akauza ekari 37 za mali ya Singh.

Alikataa kabisa kutoa sampuli ya DNA ili ilinganishwe  na binti wa mwenye nyumba ili kuthibitisha kuwa walikuwa ndugu. Na katika hali iliyoishangaza mahakama, alijaribu hata “kuua” utambulisho wake wa awali kwa cheti bandia cha kifo.

Hadithi ya tapeli huyo ni ya  kusikitisha juu ya uzembe rasmi na mahakama ya India yenye kama ya  konokono: karibu kesi milioni 50 zinaendelea katika mahakama za nchi hiyo na zaidi ya 180,000 kati yao zimesubiri kwa zaidi ya miaka 30.

Katika rekodi rasmi, mwanamume huyo amesajiliwa kama Kanhaiya Ji - jina la heshima la Kihindi. Jina la kwanza na la pili ni aina ya kitambulisho inayokubalika ulimwenguni.

Isipokuwa, kulingana na majaji waliompata mwanamume huyo na hatia ya uigaji, udanganyifu na kula njama na kumpeleka gerezani kwa miaka saba, jina lake halisi lilikuwa Dayanand Gosain, ambaye alitoka katika kijiji kimoja wilayani Jamui, umbali wa kilomita 100 hivi kutoka nyumba yake ‘aliyopewa kama mrithi’

Chanzo cha picha, RONNY SEN

Maelezo ya picha,

Murgawan ni kijiji kidogo cha watu 1,500 katika wilaya ya Nalanda huko Bihar

Picha ya  rangi  nyeusi na nyeupe ya Dayanand Gosain kutoka kwa harusi yake mwaka wa 1982 - mwaka mmoja baada ya kuingia katika nyumba ya  Singh - inaonyesha mtu mwenye  masharubu nyembamba. Amevaa neti ya  mapambo hafifu na anatazama kwa mbali.

Mambo mengi kuhusu yeye kabla ya kuingia katika boma la  Singh hayaeleweki.

Nyaraka zake rasmi zina tarehe tofauti za kuzaliwa - ni Januari 1966 katika rekodi zake za shule ya upili, Februari 1960 katika kitambulisho chake cha kitaifa na 1965 kwenye kitambulisho chake cha mpiga kura. Kadi ya serikali ya mtaa ya 2009 ya kupata mgao wa chakula iliorodhesha umri wake kama miaka 45, ambayo ingemaanisha alizaliwa mwaka wa 1964. Familia ya Gosain ilisema "ana umri wa miaka 62", ambayo ingelingana na tarehe yake ya kuzaliwa katika kadi ya kitaifa.

Jambo ambalo wachunguzi waliweza kuthibitisha ni kwamba Gosain alikuwa mtoto wa mwisho kati ya wana wanne wa mkulima huko Jamui, kwamba aliimba na kuomba riziki na kwamba aliondoka nyumbani kwake mnamo 1981. Chittaranjan Kumar, afisa mkuu wa polisi huko Jamui, anasema Gosain alioa mapema. , lakini mke wake akamwacha upesi.

"Wawili hao hawakupata watoto na mkewe wa kwanza alioa tena na kutulia," asema Bw Kumar. Pia alimtafuta mwanamume mmoja kijijini hapo ambaye alimtambua Gosain mahakamani wakati wa kesi hiyo. "Ilijulikana sana katika kijiji chake cha asili kwamba Gosain alikuwa akiishi na familia ya mwenye nyumba huko Nalanda," Jaji Manvendra Mishra aliandika katika uamuzi wake.

Chanzo cha picha, RONNY SEN

Maelezo ya picha,

Gautam Kumar anasema haamini kuwa babake ni tapeli

Singh alimwozesha Gosain na mwanamke wa tabaka lake la kumiliki ardhi mwaka mmoja baada ya kumpeleka nyumbani. Kulingana na waraka unaopatikana na familia hiyo, Gosain alisomea shahada ya kwanza ya Kiingereza, siasa na falsafa katika chuo cha hapo karibu .

Kwa miaka mingi, Gosain alikuwa na wana wawili na binti watatu. Baada ya kifo cha Singh, alirithi nusu ya jumba la ghorofa mbili la karibu karne moja huko Murgawan. (Nusu nyingine iliyogawanywa na ukuta mdogo ni ya tawi lingine la familia ya Singh.)

Ikitazamana na tanki kubwa la maji, lililozungushiwa miembe na mipera, na kulindwa na lango la chuma lisilopakwa rangi na kuta za matofali, nyumba hiyo ina hewa inayooza kuihusu. Pamoja na vizazi vitatu kuishi chini ya paa yake, nyumba ya vyumba 16 ilikuwa wakati mmoja ikinawiri kwa kupendeza kwake .

Sasa kuna ukimya wa kutisha juu ya mahali hapo. Ua ni bovu, na mashine ya kukoboa ngano iko kwenye kona.

Mtoto mkubwa wa Gosain Gautam Kumar alisema baba yake kwa kawaida  alibaki nyumbani na kusimamia ekari 30 za shamba. Ardhi ilitoa mpunga, ngano na kunde, na ililimwa zaidi na wafanyikazi wa kandarasi. 

Chanzo cha picha, RONNY SEN

Maelezo ya picha,

Gosain (kushoto kabisa) na binti yake wakiwa kwenye picha na Kameshwar Singh (ameketi kwenye kitanda) na Ramsakhi Devi, wamesimama nyuma ya Singh.

Bw Kumar alisema familia haijawahi kujadili "kesi ya uigaji" na babake.

"Yeye ni baba yetu. Kama babu angemkubali kuwa ni mtoto wake, sisi ni nani tumuulize? Huwezi kumwamini baba yako?" Aliuliza.

"Sasa baada ya miaka yote hii, maisha na utambulisho wetu unaning'inia kwa  mizani  kwa sababu utambulisho wa baba yangu umechukuliwa. Tunaishi kwa wasiwasi mwingi."

Mahakamani, Gosain aliulizwa na Jaji Mishra alikokuwa akiishi na ambaye alitoweka naye kwa miaka minne.

Gosain alikwepa majibu yake. Alimwambia hakimu kwamba alikuwa amekaa na mtu mtakatifu katika ashram yake huko Gorakhpur, mji katika jimbo jirani la Uttar Pradesh. Lakini hakuweza kutoa mashahidi wa kuunga mkono madai yake.

Gosain pia aliwaambia majaji kwamba hajawahi kudai kuwa mtoto aliyepotea wa mwenye nyumba. Alisema Singh "alinikubali kama mtoto wake na kunipeleka nyumbani".

"Sikumdanganya mtu kwa kujifanya. Mimi ni Kanhaiya," alisema.

Katika picha yake pekee iliyopo – picha ya rangi nyeusi na nyeupe ya studio, iliyokatwa na pini za karatasi za korti - Kanhaiya Singh, akiwa na nywele zake zilizopasuliwa vizuri na amevaa shati la rangi nyepesi, akiangalia kamera.

Ajabu ni kwamba Kanhaiya, ambaye alikuwa na umri wa miaka 16 alipotoweka, amesahaulika kabisa huko Murgawan, kijiji cha watu 1,500 wengi wao wakiwa Wahindu wa tabaka la juu umbali wa kilomita 100 kutoka Patna.

Gopal Singh, wakili mkuu wa Mahakama ya Juu na jamaa, anamkumbuka Kanhaiya kama mvulana "mwoga, mwenye haya na mwenye urafiki". "Tulikua pamoja, tulikuwa tunacheza pamoja. Alipopotea, kulikuwa na hue na kilio," alisema. "Na mtu huyo alipotokea miaka minne baadaye, hakufanana na Kanhaiya hata kidogo. Lakini baba yake alisisitiza kwamba alikuwa mwanawe aliyepotea. Basi tungefanya nini?"

Kameshwar Singh, aliyefariki mwaka 1991, alikuwa mwenye nyumba mwenye ushawishi mkubwa, akimiliki, kwa makadirio moja, zaidi ya ekari 60 za ardhi.

Alikuwa kiongozi wa baraza la kijiji aliyechaguliwa kwa karibu miongo minne na alihesabu mawakili wa Mahakama ya Juu na mbunge miongoni mwa jamaa zake wa karibu.

Singh alikuwa na binti saba na mtoto wa kiume (Kanhaiya) kutoka kwa ndoa mbili - mvulana ndiye alikuwa mdogo na, kwa maelezo yote, mtoto wake mpendwa na mrithi wa asili. Jambo la kufurahisha ni kwamba mwenye nyumba mgonjwa hakuwahi kwenda kortini na kumtetea Gosain.

"Nilikuwa nimewaambia wanakijiji," Singh aliwaambia polisi, "kwamba tukimpata mtu huyu si mwanangu, tutamrudisha."

Maelezo ya picha,

Cheti bandia cha kifo ambacho kinasema Gosain alikufa mnamo 1982

Kesi hiyo ilisikilizwa zaidi ya miongo minne na angalau majaji kumi na wawili. Hatimaye, mahakama inayosikiliza kesi hiyo ilifanya vikao bila mapumziko kwa siku 44 kuanzia Februari mwaka huu na kutoa uamuzi wake mapema Aprili. 

Jaji Mishra alimpata Gosain na hatia. Mnamo Juni, mahakama ya juu zaidi ilikubali amri hiyo na ikaweka miaka saba ya "kifungo kikali" kwa Gosain.

Mahakama iliona mashahidi wote saba wa upande wa utetezi si wa kutegemewa. "Hatukuwahi kuchukua kesi hii kwa uzito. Tungekusanya ushahidi wetu vyema zaidi. Hatukuwahi kufikiria kuwa kuna shaka yoyote kuhusu utambulisho wa baba yangu," alisema Gautam Kumar.

Drama katika mahakama ilifikia kilele kwa upande wa utetezi kutoa cheti cha kifo, kutangaza kuwa Dayanand Gosain amekufa.

Lakini cheti hicho kilijawa na kutofautiana. Iliwekwa tarehe Mei 2014, lakini ikasema kuwa Gosain alifariki Januari 1982.

Afisa wa polisi Chittaranjan Kumar anasema alipokagua rekodi za eneo hilo, hakupata rekodi ya kifo cha Gosain. Maafisa wa eneo hilo walimwambia cheti hicho "kina hakika ni bandia". Bw Kumar alisema: "Ni rahisi sana kupata hati ghushi hapa."

Mahakama iliuliza upande wa utetezi kwa nini cheti cha kifo kilitolewa miaka 32 baada ya kifo cha mtu huyo na kutupilia mbali kuwa ni cha kughushi.

"Ili kujithibitisha kama Kanhaiya, Gosain alijiua," Jaji Mishra alisema.

Ushahidi mkubwa dhidi ya Gosain ulikuwa ni kukataa kwake kutoa sampuli ya DNA, ambayo upande wa mashtaka uliitaka kwa mara ya kwanza mwaka wa 2014. Kwa miaka minane, alipiga mawe na Februari hii pekee, alitoa taarifa ya maandishi kukataa kutoa sampuli yake.

"Hakuna ushahidi mwingine unaohitajika sasa," mahakama ilisema. "Mshtakiwa anajua kwamba uchunguzi wa DNA ungefichua madai yake ya uongo."

"Mzigo wa uthibitisho uko kwa mshtakiwa kuthibitisha utambulisho wake," hakimu aliongeza.

Chanzo cha picha, Vishal Anand

Maelezo ya picha,

Dayanand Gosain alipatikana na hatia ya uigaji, kudanganya na kula njama ya kulaghai

Hukumu ya Gosain inaweza kuwa ncha ya mithali ya barafu, wanasheria wanasema.

Mahakama iliamini kuwa kulikuwa na njama kubwa zaidi iliyohusisha watu kadhaa wa Murgawan ambao walisaidia "kumpandisha" Gosain katika familia ya Singh kama mwanawe aliyepotea.

Hakimu alishuku kuwa watu hawa wangeweza kununua ardhi inayomilikiwa na Singh na baadaye kuuzwa na Gosain kama mrithi wake wa asili. Madai yote mawili bado hayajachunguzwa.

"Kulikuwa na njama kubwa iliyopangwa dhidi ya familia yangu [kunyakua] mali yetu, kutumia hali ya  afya mbaya ya mume wangu na kutoona vizuri," Ramsakhi Devi, ambaye alifariki mwaka 1995, aliiambia mahakama.

Bado kuna maswali mengi ambayo hayajajibiwa katika hadithi hii ya udanganyifu .

Je, itakuwaje kwa ardhi inayouzwa na Singh kwa kutumia utambulisho bandia? Je, viwanja vitachukuliwa kutoka kwa wanunuzi na kugawiwa miongoni mwa mabinti zake waliosalia ambao ni warithi wa asili? Je, utambulisho bandia wa Gosain utashughulikiwa vipi?

Na muhimu zaidi, Kanhaiya yuko wapi?

Chini ya sheria za India, mtu aliyepotea kwa zaidi ya miaka saba anachukuliwa kuwa amekufa.

Kwa nini polisi hawajafunga kesi? Je, yuko hai?