ஆ.ராசா, கனிமொழி, தயாளு அம்மாள் மீது குற்றப்பத்திரிகை

ஆ.ராசா, கனிமொழி, தாயாளு அம்மாள் மீது குற்றப்பத்திரிகை படத்தின் காப்புரிமை PTI
Image caption ஆ.ராசா, கனிமொழி, தாயாளு அம்மாள் மீது குற்றப்பத்திரிகை

இந்தியாவில் சட்டவிரோதப் பணப் பரிவர்த்தனை தடுப்புச் சட்டத்தின் கீழ், முன்னாள் மத்திய அமைச்சர் ஆ.ராசா, திமுகவின் மாநிலங்களவை உறுப்பினர் கனிமொழி, தி.மு.க. கட்சியின் தலைவர் மு கருணாநிதியின் மனைவி தயாளு அம்மாள் உள்ளிட்டோர் மீது மத்திய அமலாக்கப் பிரிவு இன்று வெள்ளிக்கிழமை குற்றப் பத்திரிக்கையை தாக்கல் செய்துள்ளது.

2ஜி எனப்படும் இரண்டாம் தலைமுறை அலைக்கற்றை ஒதுக்கீட்டில் நடந்ததாகக் கூறப்படும் முறைகேடுகள் தொடர்பான விசாரணையின் ஒரு பகுதியாக, ஸ்வான் டெலிகாம் நிறுவனம் கலைஞர் தொலைக்காட்சிக்கு ரூ.200 கோடி வரை நிதி வழங்கியுள்ளது என்று சிபிஐ எழுப்பிய சர்ச்சைக்கு கலைஞர் தொலைகாட்சி தரப்பு மறுப்பு தெரிவித்திருந்தது.

இது தொடர்பில் கலைஞர் தொலைக்காட்சி நிர்வாகம் வெளியிட்ட அறிக்கையில், டி. பி. குரூப் நிறுவனமான சினியூக் பிலிம்ஸிடமிருந்து பங்குகள் பரிவர்த்தனைக்காக 214 கோடி ரூபாய் முன்பணமாகப் பெறப்பட்டதாகவும், ஆனால் பங்கு விலையை நிர்ணயிப்பதில் ஏற்பட்ட முரண்பாட்டால் அந்தத் தொகை, வட்டியுடன் திருப்பித் தரப்பட்டுவிட்டதாகவும், அது வருமான வரித்துறைக்கும் தெரியும் என்றும் தெரிவிக்கப்பட்டது.

Image caption கனிமொழி

அத்தோடு அந்தப் பணம் லஞ்சமாகப் பெறப்பட்டது இல்லை என்றும், கடன் தொகையாக பெறப்பட்டது என்றும் கூறி அதற்கு தேவையான ஆதாரங்களை நீதிமன்றத்தில் சமர்ப்பித்தது.

இந்நிலையில் இந்த விவகாரத்தில் சட்டவிரோதமாக பணப்பரிவர்த்தனை நடைபெற்றுள்ளதாக கூறியுள்ள மத்திய அமலாக்கப் பிரிவு, ஆ.ராசா, கனிமொழி, தயாளு அம்மாள் உள்ளிட்டோருக்கு எதிராக இன்று குற்றப்பத்திரிக்கையை தாக்கல் செய்தது. இந்தக் குற்றப்பத்திரிகையை ஏற்பது தொடர்பில் ஏப்ரல் 30ம் தேதி அன்று நடைபெறும் விசாரணையின் போது சிறப்பு நீதிமன்றம் முடிவு எடுக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

மும்பையைச் சேர்ந்த டி பி ரியால்டி நிறுவனத்தின் துணை நிறுவனமான ஸ்வான் டெலிகாம், முறைகேடான அலைக்கற்றை ஒதுக்கீட்டில் பயனடைந்ததாகவும், அதைத் தொடர்ந்து 214 கோடி ரூபாயை வேறு நிறுவனம் மூலம் கலைஞர் தொலைக்காட்சிக்கு அந்நிறுவனம் வழங்கியதாகவும் புகார் கூறப்பட்டது. இதே வழக்கில் கலைஞர் டிவியின் நிர்வாகிகள் ராஜேந்திரன், அமிர்தம் ஆகியோர் ஏற்கனவே சாட்சியம் அளித்துவிட்டனர்.

கலைஞர் தொலைகாட்சியில் 60% பங்குகளை வைத்திருக்கும் தயாளு அம்மாளையும் சாட்சியாக வழக்கில் இணைத்து இருந்தனர். இந்நிலையில் உடல் ஆரோக்கியத்தை காரணம் காட்டி நீதிமன்றம் சென்ற தயாளு அம்மாளை, உச்சநீதிமன்றம் டில்லி எய்ம்ஸ் மருத்துவர்கள் குழுவின் பரிசோதனைக்கு உட்படுத்தியது. அதன் பின்னர் சென்னை எழும்பூர் பெருநகர குற்றவியல் நீதிமன்ற முதன்மை நீதிபதி கோபாலன், கருணாநிதியின் கோபாலபுரம் இல்லத்தில் தயாளு அம்மாளை விசாரித்து சாட்சியத்தை பதிவு செய்தார்.

Image caption தயாளு அம்மாள்

கடந்த 2011ம் ஆண்டில் நவம்பர் மாதம் துவங்கிய இந்த வழக்கின் விசாரணையில், சிபிஐ தரப்பில் சமர்பிக்கப்பட்ட இரண்டு குற்றப்பத்திரிக்கைகளில் 3 தொலைத்தொடர்பு நிறுவனங்களின் பெயர்கள் உட்பட 17 பேரின் மீது குற்றச்சாட்டுகள் பதிவு செய்யப்பட்டதை அடுத்து தற்போது குற்றஞ்சாட்டப்பட்டவர்களின் வாக்குமூலம் பதிவு செய்யப்படவுள்ளது.

ஏற்கனவே ஏ.ராசா, கனிமொழி உள்ளிட்ட 17 பேரின் வாக்குமூலம் பதிவு செய்ய இருந்த தினத்தின் போது, கிட்டத்தட்ட 824 பக்கங்களில் உள்ள 1,718 கேள்விகளுக்கு பதிலளிக்க கூடுதல் அவகாசம் வேண்டும் என்று குற்றஞ்சாட்டப்பட்டவர்கள் கோரியதை அடுத்து சிறப்பு சிபிஐ நீதிமன்ற நீதிபதி ஒ.பி.சாய்னி இந்த வாக்குமூலங்களை பதிவு செய்யும் தினத்தை மே மாதம் 5ஆம் தேதிக்கு ஒத்திவைத்தார். ஆனால் கேள்விகள் அடங்கிய கோப்புகள் நான்கு மாதங்களுக்கு முன்னரே அவர்களுக்கு அளிக்கப்பட்டுவிட்டன என்பதையும் நீதிபதி அப்போது சுட்டிக்காட்டினார்.

அலைக்கற்றை ஒதுக்கீடு வழக்கில் குற்றம் சாட்டப்பட்டுள்ளவர்கள் மீது, கிரிமினல் சதித்திட்டம், மோசடி, போலி ஆவணம் தயாரித்தல், அதிகாரத்தை முறைகேடாகப் பயன்படுத்துதல், லஞ்சம் பெறுதல் உள்பட பல்வேறு பிரிவுகளின் கீழ் குற்றம் சாட்டப்பட்டுள்ளதும் குறிப்பிடத்தக்கது.