ఉప ఎన్నికల ఫలితాలు: 17 రాష్ట్రాల్లోని 51 అసెంబ్లీ సీట్లు, రెండు రాష్ట్రాల్లోని 2 లోక‌సభ సీట్లలో ఎవరు గెలిచారు

  • 24 అక్టోబర్ 2019
సైదిరెడ్డి Image copyright facebook/sanampudiSaidireddy

మహారాష్ట్ర, హరియాణాల్లో అసెంబ్లీ ఎన్నికలతో పాటు దేశంలోని 17 రాష్ట్రాల్లోని 51 శాసనభ స్థానాలకు ఉప ఎన్నికలు జరిగాయి.

బిహార్‌లోని సమస్తిపూర్, మహారాష్ట్రలోని సతారా లోక్‌సభ నియోజకవర్గాలకు ఉప ఎన్నికలు నిర్వహించారు.

ఉత్తర ప్రదేశ్‌లో అత్యధికంగా 11 శాసనసభ నియోజకవర్గాల్లో ఉపఎన్నికలు జరగ్గా.. గుజరాత్‌లో 6, బిహార్, కేరళ రాష్ట్రాల్లో అయిదేసి శాసనసభ నియోజకవర్గాలకు ఉప ఎన్నికలు నిర్వహించారు.

తెలంగాణలో హుజూర్‌నగర్ అసెంబ్లీ నియోజకవర్గానికీ ఉప ఎన్నిక జరిపారు. హుజూర్‌నగర్‌లో టీఆర్ఎస్ అభ్యర్థి శానంపూడి సైదిరెడ్డి భారీ ఆధిక్యంలో ఉన్నారు.

ఏ పార్టీకి ఎన్ని

* ఉత్తరప్రదేశ్‌లో ఉపఎన్నిక జరిగిన 11 నియోజకవర్గాల్లో బీజేపీ 7, సమాజ్‌వాది పార్టీ 3, అప్నాదళ్(సోనేలాల్ వర్గం) ఒకటి గెలిచాయి.

* గుజరాత్‌లోని ఆరు స్థానాల్లో 3 చోట్ల కాంగ్రెస్, 3 చోట్ల బీజేపీ విజయం సాధించాయి.

* కేరళలోని 5 సీట్లలో.. సీపీఎం 2, కాంగ్రెస్ 2, ముస్లింలీగ్ ఒకటి గెలుచుకున్నాయి.

* బిహార్‌లో 5 స్థానాలకు గాను రెండు చోట్ల రాష్ట్రీయ జనతాదళ్, ఒక స్థానంలో ఎంఐఎం విజయం సాధించాయి. ఒక స్థానంలో ఇండిపెండెంట్ అభ్యర్థి, మరో స్థానంలో జేడీయూ అభ్యర్థి గెలిచారు.

* పంజాబ్‌లోని నాలుగు నియోజకవర్గాల్లో మూడు కాంగ్రెస్, ఒకటి శిరోమణి అకాలీదళ్ గెలిచాయి.

* అస్సాంలో నాలుగు స్థానాలకు జరిగిన ఉపఎన్నికల్లో బీజేపీ 3, ఆల్ ఇండియా యునైటెడ్ డెమొక్రటిక్ ఫ్రంట్ ఒక స్థానం గెలిచాయి.

* తమిళనాడులోని రెండు సీట్లను అన్నా డీఎంకే గెలుచుకుంది.

* రాజస్థాన్‌లోని 2 నియోజకవర్గాలకు గాను కాంగ్రెస్, రాష్ట్రీయ లోక్‌తాంత్రిక్ పార్టీలు చెరొకటి గెలిచాయి.

* హిమాచల్‌ప్రదేశ్‌లోని రెండు స్థానాలనూ బీజేపీ గెలుచుకుంది.

* సిక్కింలో రెండు బీజేపీ, ఒకటి సిక్కిం క్రాంతికారీ మోర్చా గెలిచాయి.

* ఛత్తీస్‌గఢ్‌లో ఉపఎన్నిక జరిగిన చిత్రకూట్‌లో కాంగ్రెస్ విజయం సాధించింది.

* మధ్యప్రదేశ్‌లో ఉప ఎన్నిక జరిగిన జబువాలో కాంగ్రెస్ విజయం సాధించింది.

* మేఘాలయలో ఒక స్థానానికి ఎన్నిక జరగ్గా యునైటెడ్ డెమొక్రటిక్ పార్టీ విజయం సాధించింది.

* ఒడిశాలోని బిజేపూర్ స్థానాన్ని బిజూ జనతాదళ్ నిలబెట్టుకుంది.

* పుదుచ్చేరిలోని ఒక స్థానాన్ని కాంగ్రెస్ గెలుచుకుంది.

* తెలంగాణలోని ఒక సీట్లో టీఆర్ఎస్ విజయం సాధించింది.

* అరుణాచల్ ప్రదేశ్‌లో ఒక స్థానానికి ఉప ఎన్నిక జరగ్గా ఇండిపెండెంట్ అభ్యర్థి విజయం సాధించారు.

శాసనసభ నియోజకవర్గాలకు ఉపఎన్నికలు

వరుస సంఖ్య రాష్ట్రం నియోజకవర్గం విజేత(పార్టీ) సమీప ప్రత్యర్థి(పార్టీ)
1 అరుణాచల్ ప్రదేశ్ 1) ఖోన్సా వెస్ట్ చకత్ అబో(ఇండిపెండెంట్) అజెత్ హోంతొక్(ఇండిపెండెంట్)
2 అస్సాం 1)రతాబరి బిజోయ్ మలాకర్(బీజేపీ) కేశవ్ ప్రసాద్ రజక్(కాంగ్రెస్)
2) జనియా రఫికుల్ ఇస్లాం(ఏఐయూడీఎఫ్) సాంసుల్ హుక్(కాంగ్రెస్)
3) రొంగపొరా రాజేన్ బొర్తకుర్(బీజేపీ) కార్తీక్ కుర్మి(కాంగ్రెస్)
4) సోనారి నవనీత హండిక్(బీజేపీ) సుశీల్ కుమార్ సూరి(కాంగ్రెస్)
3 బిహార్ 1) కిషన్‌గంజ్ కమ్రుల్ హుడా(ఏఐఎంఐఎం) స్వీటీ సింగ్(బీజేపీ)
2) సిమ్రి భక్తియార్‌పూర్ జఫర్ ఆలం(ఆర్జేడీ) అరుణ్ కుమార్(జేడీయూ)
3) దరౌంధా కరన్‌జీత్ సింగ్(ఇండిపెండెంట్) అజయ్ కుమార్ సింగ్(జేడీయూ)
4) నాథ్ నగర్ లక్ష్మీకాంత్ మండల్ (జేడీయూ) రబియా ఖాతూన్(ఆర్జేడీ)
5) బెల్హర్ రాందేవ్ యాదవ్(ఆర్జేడీ) లాల్ ధరీ యాదవ్(జేడీయూ)
4 ఛత్తీస్‌గఢ్ 1) చిత్రకూట్ రాజ్మన్ వెంజమ్(కాంగ్రెస్) లచ్చూరామ్ కశ్యప్(బీజేపీ)
5 గుజరాత్ 1) థారాడ్ రాజ్‌పుత్ గులాబ్ సింగ పీరాభాయ్(కాంగ్రెస్) పటేల్ జివ్రాభాయ్ జగ్తాభాయ్(బీజేపీ)
2) ఖెరాలూ అజ్మలీ వలాజీ ఠాకుర్(బీజేపీ) ఠాకూర్ బాబూజీ ఉజామ్జీ(కాంగ్రెస్)
3) అమ్రయివాడీ జగదీశ్ ఈశ్వర్‌భాయ్ పటేల్(బీజేపీ) పటేల్ ధర్మేంద్ర శాంతిలాల్(కాంగ్రెస్)
4) లూనావాడా జిగ్నేశ్ కుమార్ సేవక్(బీజేపీ) గులాబ్ సింగ్ చౌహాన్(కాంగ్రెస్)
5) రథన్ పూర్ దేసాయ్ రఘుభాయ్ మేర్జాభాయ్(కాంగ్రెస్) అల్పేశ్ ఖోడాజీ ఠాకుర్(బీజేపీ)
6) బయాడ్ పటేల్ జశూభాయ్ శివ్ భాయ్(కాంగ్రెస్) ధావల్ సింగ్ నరేంద్ర సింగ్ ఝలా(బీజేపీ)
6 హిమాచల్ ప్రదేశ్ 1) ధర్మశాల విశాల్ నేహ్రియా(బీజేపీ) రాజేశ్ కుమార్(ఇండిపెండెంట్)
2) పచాడ్ రీనా కశ్యప్(బీజేపీ) గంగూరామ్ ముసాఫిర్(కాంగ్రెస్)
7 కేరళ 1) మంజేశ్వర్ కమారుద్దీన్(ముస్లింలీగ్) రవీశ్ తంత్రి కుంటార్(బీజేపీ)
2) ఎర్నాకుళం వినోద్(కాంగ్రెస్) మనూ రాయ్(ఇండిపెండెంట్)
3) అరూర్ శనిమోల్ ఓస్మాన్(కాంగ్రెస్) మను.సి.పలిక్కల్(సీపీఎం)
4) కొన్ని కేయూ జెనిష్ కుమార్(సీపీఎం) మోహన్ రాజ్(కాంగ్రెస్)
5) వట్టియూర్‌కావు వీకే ప్రశాంత్(సీపీఎం) కె.మోహన్ కుమార్(కాంగ్రెస్)
8 మధ్యప్రదేశ్ 1) జబువా కాంతిలాల్ బురియా(కాంగ్రెస్) భాను బురియా(బీజేపీ)
9 మేఘాలయ 1) షెల్లా బల్జీద్ కుపార్ సిన్రెమ్(యూడీపీ) గ్రేస్ మేరీ కర్పూరీ(ఇండిపెండెంట్)
10 ఒడిశా 1) బిజేపూర్ రీటా సాహూ(బీజేడీ) సనత్ కుమార్ గార్తియా(బీజేపీ)
11 పుదుచ్చేరి 1) కామరాజ్‌నగర్ జాన్ కుమార్(కాంగ్రెస్) భువనేశ్వరన్(ఆల్ ఇండియా ఎన్నార్ కాంగ్రెస్)
12 పంజాబ్ 1) ఫగ్వారా బల్విందర్ సింగ్ ధలివాల్(కాంగ్రెస్) రాజేశ్ బగ్గా(బీజేపీ)
2) ముఖేరియాన్ ఇందూ బాలా(కాంగ్రెస్) జంగీలాల్ మహాజన్(బీజేపీ)
3) ధాకా మన్‌ప్రీత్ సింగ్ అయాలీ(శిరోమణి అకాలీదళ్) సందీప్ సింగ్ సంధు(కాంగ్రెస్)
4) జలాలాబాద్ రామీందర్ సింగ్ ఆవ్లా(కాంగ్రెస్) రాజ్ సింగ్(శిరోమణి అకాలీదళ్)
13 రాజస్థాన్ 1) మాండ్వా రీటా చౌదరి(కాంగ్రెస్) సుశీలా శిగ్రా(బీజేపీ)
2) కిన్వర్ నారాయణ్ బేణీవాల్(రాష్ట్రీయ లోక్‌తాంత్రిక్) హరేంద్ర మీర్దా(కాంగ్రెస్)
14 సిక్కిం 1) పోక్లోక్ కమరాంగ్ ప్రేమ్ సింగ్ తమాంగ్(సిక్కిం క్రాంతికారీ మోర్చా) మోజెస్ రాయ్(సిక్కిం డెమొక్రటిక్ ఫ్రంట్)
2) మార్తమ్ రమ్టెక్ సోనమ్ వెంగ్చుంగ్పా(బీజేపీ) నుక్ షెరింగ్ భుటియా(సిక్కిం డెమొక్రటిక్ ఫ్రంట్)
3) గ్యాంగ్‌టక్ యోంగ్ షెరింగ్ లెప్చా(బీజేపీ) దెలాయ్ బర్ఫంగ్పా(సిక్కిం నేషనల్ పీపుల్స్ పార్టీ)
15 తమిళనాడు 1) విక్రవాండి ముత్తామిల్ సెల్వన్(అన్నాడీఎంకే) పుగాజెంథి(డీఎంకే)
2) నంగునేరి వి.నారాయణన్(అన్నాడీఎంకే) ఆర్.మనోహరన్(కాంగ్రెస్)
16 తెలంగాణ 1) హుజూర్‌నగర్ శానంపూడి సైదిరెడ్డి(టీఆర్ఎస్) పద్మావతి రెడ్డి(కాంగ్రెస్)
17 ఉత్తర్ ప్రదేశ్ 1) గాంగో కీరత్ సింగ్(బీజేపీ) ఇంద్ర సైన్(సమాజ్‌వాది పార్టీ)
2) రాంపూర్ తజీన్ ఫత్మా(సమాజ్‌వాది పార్టీ) భరత్ భూషన్(బీజేపీ)
3) ఇగ్లాస్ రాజ్ కుమార్ సహయోగి(బీజేపీ) అభయ్ కుమార్(బీఎస్పీ)
4) లక్నో కంటోన్మెంట్ సురేశ్ చంద్ర తివారీ(బీజేపీ) ఆశిష్ చతుర్వేది(ఎస్పీ)
5) గోవింద్ నగర్ సురేంద్ర మిథానీ(బీజేపీ) కరిష్మా ఠాకుర్(కాంగ్రెస్)
6) మాణిక్ పూర్ ఆనంద్ శుక్లా(బీజేపీ) నిర్భయ్ సింగ్ పటేల్(ఎస్పీ)
7) ప్రతాప్ గఢ్ రాజ్‌కుమార్ పాల్(అప్నాదళ్-సోనేలాల్) బ్రిజేష్ వర్మ(ఎస్పీ)
8) జైద్ పూర్ గౌరవ్ కుమార్(ఎస్పీ) అంబరీష్(బీజేపీ)
9) జలాల్ పూర్ సుభాష్ రాయ్(ఎస్పీ) చాయా వర్మ(బహుజన్ సమాజ్ పార్టీ)
10) బల్హా సరోజ్ సోంకార్(బీజేపీ) కిరణ్ బర్తీ(ఎస్పీ)
11)ఘోసీ విజయ్ కుమార్ రాజ్‌బర్(బీజేపీ) సుధాకర్ సింగ్ (ఇండిపెండెంట్)
Image copyright Getty Images
చిత్రం శీర్షిక సతారాలో ఉదయన్‌రాజె భోంస్లే ఓటమి పాలయ్యారు.

రెండు రాష్ట్రాల్లో లోక్‌సభ ఉప ఎన్నికలు

మహారాష్ట్రలోని సతారా నియోజకవర్గం నుంచి నేషనలిస్ట్ కాంగ్రెస్ పార్టీ తరఫున 2014లో ఎంపీగా గెలిచిన ఉదయన్‌రాజె భోంస్లే ఇటీవల తన పదవికి రాజీనామా చేసి బీజేపీలో చేరడంతో అక్కడ ఉప ఎన్నిక అనివార్యమైంది. ఉపఎన్నికలో ఉదయన్‌రాజె ఓటమి పాలయ్యారు. కాంగ్రెస్ నేత శ్రీనివాస్ దాదాసాహెబ్ పాటిల్ ఆయనపై విజయం సాధించారు.

బిహార్‌లోని సమస్తిపూర్‌‌ లోక్‌సభ నియోజకవర్గం నుంచి 2014లో గెలిచిన లోక్‌జనశక్తి పార్టీ నేత రామచంద్రపాసవాన్ మృతితో అక్కడ ఉపఎన్నిక నిర్వహించారు.

వరుస సంఖ్య రాష్ట్రం నియోజకవర్గం విజేత(పార్టీ) సమీప ప్రత్యర్థి(పార్టీ)
1 బిహార్ సమస్తిపూర్(ఎస్సీ) ప్రిన్స్ రాజ్(లోక్ జనశక్తి పార్టీ) అశోక్ కుమార్(కాంగ్రెస్)
2 మహారాష్ట్ర సతారా శ్రీనివాస్ పాటిల్(కాంగ్రెస్) ఉదయన్‌రాజె భోంస్లే(బీజేపీ)

ఇవి కూడా చదవండి:

(బీబీసీ తెలుగును ఫేస్‌బుక్, ఇన్‌స్టాగ్రామ్‌, ట్విటర్‌లో ఫాలో అవ్వండి. యూట్యూబ్‌లో సబ్‌స్క్రైబ్ చేయండి.)

ముఖ్యమైన కథనాలు