Ẹgbẹẹgbẹrún ní oró ejò ń pa lọdọọdún

Ejo Image copyright Getty Images
Àkọlé àwòrán Àjọ tó ń mójútó ètò ìlera lágbàyé (WHO) tí fẹnukò pé oró ejò jẹ́ ọ̀kan lára ohun tó ṣe pàtàkì nínú ètò ílera àgbáye

Àjọ tó ń mójútó ètò ìlera lágbàyé (WHO) ni iṣẹ́ ń bẹ niwaju ìjọba orílẹ̀-èdè gbogbo lórí ìtọ́jú oró ejò sùgbọ́n ọ̀pọ̀ àwọn elétò ìlera kò kàákún

Wọn ní ẹgbẹẹgbẹ̀rún àwọn ènìyàn ló ń kú lọ́dọọdún tí ọ̀pọ̀ sì di aláàbọ̀ ara nípàsẹ̀ oró tí ejò pọ̀ sí wọn lára lásìkò tó bù wọn jẹ.

Image copyright Getty Images
Àkọlé àwòrán Fún ìdí èyí ni àwọn orílẹ̀-èdè lábẹ́ àjọ WHO ṣe fẹnukò láti sètò ọ̀nà láti dẹ́kun, tójú àtí láti ṣe gba ìsàkóso ìtójú oró ejò.

Àjọ elétò ìlèra àgbáyé sọ pé pẹ̀lú gbogbo ìnira tó ń bá ìṣẹ̀lẹ̀ náà rìn síbẹ, o jẹ́ ọkan lára etò ìlera tí ẹnikẹ́ni kò kọbiara sí.

Fún ìdí èyí ni àwọn orílẹ̀-èdè lábẹ́ àjọ WHO ṣe fẹnukò láti sètò ọ̀nà láti dẹ́kun, tójú àtí láti ṣe gba ìsàkóso ìtójú oró ejò.

BBC Yorùbá ṣe ìwádìí láti mọ ipò tí orílẹ̀-èdè Nàìjíríà wà lórí ìtójú àwọn tí ejò bùjẹ àti pé irú ètò wo ló wà nílẹ̀ fún wọn.

Àwọn iròyin tì ẹ leè ní ìfẹ̀ síí:

Ìwádìí BBC Yorùbá

Dókítà Francis Duru ti ile-ìwòsàn LASU ní ìpínlẹ̀ Ekó ṣàlàyé ipò tí ìtójú ẹni tí ejò bùsan ní orílẹ̀-èdè Nàìjíríà wa

Àwọn àmúyẹ fun gbígbọ́ orin ko le ṣiṣẹ lori ẹ̀rọ rẹ
Media captionẸgbẹgbẹrún ní oró ejò ń pa lọdọdún

Ọ̀nà wo ní a lè gbà dá ejò olóró mọ̀:

  • kọ́kọ́ yẹ orí rẹ̀ wò: ọ̀pọ̀ ejò olóró máa ń ní orí onígun mẹ́ta
  • Ó máa ń ní àwọ̀ tó mọ́
  • Àwọn míràn máa ń wo inú ojú rẹ̀ (sugọn ní ọ̀pọ̀ igbà eyí kìí ṣe ẹ̀rí tó dájú)
  • Wo ihò tó wà láàárín ojú àti imú ejò náà
  • Ejò tó máa ń darapọ̀ mọ́ àyíká
  • Ṣe àyẹ̀wò ojú ibi tí ejò ti bùyàn jẹ tí ó bá ní ojú méjì
Àwọn àmúyẹ fun gbígbọ́ orin ko le ṣiṣẹ lori ẹ̀rọ rẹ
Media captionÀjẹpọ́nnulá fún tòní ti dùn jù, gbìyànjú láti sèé nílé